കോഴിക്കോട് : നാളികേര കൃഷിയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിച്ച് ശുദ്ധമായ വെളിച്ചെണ്ണ ലോകവിപണിയില്‍ എത്തിക്കാനാണ് സര്‍ക്കാര്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നതെന്ന് തൊഴില്‍, എക്‌സൈസ് മന്ത്രി ടി.പി. രാമകൃഷ്ണന്‍. നാളികേര കൃഷിയില്‍ ഇപ്പോള്‍ നേരിടുന്ന പ്രശ്‌നം വിത്തു തേങ്ങയുടെ ഉദ്പാദനകുറവാണ്. ഉദ്പാദനം വര്‍ധിപ്പിക്കുന്നതിന് വേണ്ടി തെങ്ങ് കൃഷിയെ പ്രോത്‌സാഹിപ്പിക്കാനായി ബന്ധപ്പെട്ട വകുപ്പുകളെ ഏകോപിപ്പിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ തീരുമാനിച്ചിട്ടുണ്ട്. എല്ലാ കൃഷിയേയും പ്രോത്‌സാഹിച്ച് കൊണ്ട് കാര്‍ഷിക മേഖലയ്ക്ക് വലിയ പരിഗണന കൊടുത്ത് നമ്മുടെ നാടിന്റെ വരുമാനം വര്‍ധിപ്പിക്കാന്‍ കൃഷിക്കാരെയും തൊഴിലാളികളെയും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും സഹായിക്കുന്നതിനും വേണ്ടിയുള്ള പദ്ധതികളാണ് ആവിഷ്‌കരിക്കുന്നതെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു. സിവില്‍ സ്റ്റേഷനില്‍ പുതുതായി ആരംഭിച്ച കുടുംബശ്രീ സുഭിക്ഷ ഔട്ട് ലെറ്റ് ഉദ്ഘാടനം നിര്‍വഹിച്ച് സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു അദ്ദേഹം. സുഭിക്ഷ പദ്ധതി വിപുലപ്പെടുത്തി സ്ത്രീകള്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ തൊഴിലവസരങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കാനുള്ള നടപടികള്‍ സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും ലാഭമുണ്ടാക്കാന്‍ ലക്ഷ്യമിട്ടല്ല ഇത്തരം സ്ഥാപനങ്ങള്‍ നടത്തുന്നതെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു. സര്‍ക്കാര്‍ അധികാരത്തില്‍ വന്ന ശേഷം സപ്ലൈകോയുടെ 13 നിത്യോപയോഗ സാധനങ്ങളുടെ വില വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ചിട്ടില്ല. വിലവര്‍ദ്ധനവല്ല നിയന്ത്രണമാണ് ഇത്തരം സ്ഥാപനങ്ങളിലൂടെ സര്‍ക്കാര്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നത് എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

 പേരാമ്പ്ര ബ്‌ളോക്ക് പഞ്ചായത്ത്, ജില്ലാ ഗ്രാമവികസന ഏജന്‍സി എന്നിവ സംയുക്തമായി കേന്ദ്ര ദാരിദ്യ്രനിര്‍മാര്‍ജന പരിപാടിയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തി ആരംഭിച്ച വനിതകള്‍ക്കുള്ള സ്വയംതൊഴില്‍ സംരംഭമാണ് സുഭിക്ഷ. പതിനഞ്ചുവര്‍ഷമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന സുഭിക്ഷയില്‍ ഏഴു ഗ്രാമപഞ്ചായത്തിലെ ദാരിദ്യ്രരേഖയ്ക്കു താഴെയുള്ള കുടുംബങ്ങളിലെ വനിതകളാണ് അംഗങ്ങള്‍. തുടക്കത്തില്‍ വീടുകളെയും സ്വയം സഹായസംഘങ്ങളെയും കേന്ദ്രീകരിച്ച് ചെറുകിട ഉല്‍പ്പാദക യൂണിറ്റുകളാണുണ്ടായത്. ഉല്‍പ്പാദനം, വിപണനം, വിനിമയം, സാങ്കേതിക വിദ്യാവികസനം , വായ്പ വിതരണം , ഓഫീസ് ഭരണം എന്നിങ്ങനെ എല്ലാ മേഖലയിലും നേതൃശേഷിയുള്ള , പരിശീലനം നേടിയ വനിതകളാണ് സുഭിക്ഷയെ നയിക്കുന്നത്. സ്ത്രീകളുടെ തൊഴിലില്ലായ്മ പ്രശ്‌നം പരിഹരിക്കാന്‍ വലിയ തോതില്‍ കഴിഞ്ഞുവെന്നു മാത്രമല്ല നിലവാരമുള്ള ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ ജനങ്ങള്‍ക്ക് വിതരണം ചെയ്യാനും സുഭിക്ഷയ്ക്ക് കഴിയുന്നു.
ചടങ്ങില്‍ സുഭിക്ഷ ചെയര്‍മാന്‍ എം. കുഞ്ഞമ്മത് മാസ്റ്റര്‍ അദ്ധ്യക്ഷത വഹിച്ചു. എ.ഡി.എം റോഷ്ണി നാരായണന്‍, സുഭിക്ഷ പ്രൊജക്ട് ഡയറക്ടര്‍ കെ.പി. ജോസഫ്, കുടുംബശ്രീ ജില്ലാ കോഓര്‍ഡിനേറ്റര്‍ പി.സി. കവിത, പി.എ.യു റിട്ട. പ്രൊജക്ട് ഓഫീസര്‍ പി. രവീന്ദ്രന്‍ എന്നിവര്‍ സംസാരിച്ചു. സുഭിക്ഷ സി.ഇ.ഒ. പി.കെ. ബാലകൃഷ്ണന്‍ സ്വാഗതവും ഡയറക്ടര്‍ മൈമൂന ബഷീര്‍ നന്ദിയും പറഞ്ഞു